คู่มือสนทนา

th ประโยคคำสั่ง 2   »   fi Imperatiivi 2

90 [เก้าสิบ]

ประโยคคำสั่ง 2

ประโยคคำสั่ง 2

90 [yhdeksänkymmentä]

Imperatiivi 2

เลือกวิธีที่คุณต้องการดูคำแปล:   
ไทย ฟินแลนด์ เล่น มากกว่า
โกนหนวดหน่อย! A-a--a-----! A__ p_______ A-a p-r-a-i- ------------ Aja partasi! 0
ไปอาบน้ำหน่อย! Pes-y-y! P_______ P-s-y-y- -------- Peseydy! 0
หวีผมหน่อย! K-m--a--iu--e--! K_____ h________ K-m-a- h-u-s-s-! ---------------- Kampaa hiuksesi! 0
โทรมาหน่อย! Soita--So-t-ak--! S_____ S_________ S-i-a- S-i-t-k-a- ----------------- Soita! Soittakaa! 0
คุณเริ่มได้แล้ว! A--ita------t---a-! A______ A__________ A-o-t-! A-o-t-a-a-! ------------------- Aloita! Aloittakaa! 0
คุณหยุดเถอะ! L-p-ta---o-e-takaa! L______ L__________ L-p-t-! L-p-t-a-a-! ------------------- Lopeta! Lopettakaa! 0
ช่างมันเถอะคุณ! Ann--o-l-!---takaa-olla! A___ o____ A______ o____ A-n- o-l-! A-t-k-a o-l-! ------------------------ Anna olla! Antakaa olla! 0
คุณพูดมันออกมา! San--se--S-n--a--s-! S___ s__ S______ s__ S-n- s-! S-n-k-a s-! -------------------- Sano se! Sanokaa se! 0
ซื้อมันเถอะคุณ! Os-- -e--Osta-aa s-! O___ s__ O______ s__ O-t- s-! O-t-k-a s-! -------------------- Osta se! Ostakaa se! 0
อย่าหลอกลวงเด็ดขาด! Älä o-e -------pä--h-ll--en! Ä__ o__ i____ e_____________ Ä-ä o-e i-i-ä e-ä-e-e-l-n-n- ---------------------------- Älä ole ikinä epärehellinen! 0
อย่าซนเด็ดขาด! Älä-o-- --i-ä-röyh--ä! Ä__ o__ i____ r_______ Ä-ä o-e i-i-ä r-y-k-ä- ---------------------- Älä ole ikinä röyhkeä! 0
อย่าหยาบคายเด็ดขาด! Ä---o-- ikinä e-äy--ä-äl-i-en! Ä__ o__ i____ e_______________ Ä-ä o-e i-i-ä e-ä-s-ä-ä-l-n-n- ------------------------------ Älä ole ikinä epäystävällinen! 0
จริงใจเสมอนะ! O-e a-n----he--ine-! O__ a___ r__________ O-e a-n- r-h-l-i-e-! -------------------- Ole aina rehellinen! 0
ใจดีเสมอนะ! Ol----n--muk-va! O__ a___ m______ O-e a-n- m-k-v-! ---------------- Ole aina mukava! 0
สุภาพเสมอนะ! Ol- aina -oht--i-s! O__ a___ k_________ O-e a-n- k-h-e-i-s- ------------------- Ole aina kohtelias! 0
กลับบ้านดี ๆ นะครับ / คะ! P--skää ----- ---i--! P______ h____ k______ P-ä-k-ä h-v-n k-t-i-! --------------------- Pääskää hyvin kotiin! 0
ดูแลตัวเองดี ๆ นะครับ / นะคะ! P--------uolta --se---n--! P______ h_____ i__________ P-t-k-ä h-o-t- i-s-s-ä-n-! -------------------------- Pitäkää huolta itsestänne! 0
มาเยี่ยมเราเร็วๆนี้อีก นะครับ / นะคะ! Tulk-a --ht- t--s --ymää-! T_____ k____ t___ k_______ T-l-a- k-h-a t-a- k-y-ä-n- -------------------------- Tulkaa kohta taas käymään! 0

-

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -