คู่มือสนทนา

th ประโยคคำสั่ง 2   »   fi Imperatiivi 2

90 [เก้าสิบ]

ประโยคคำสั่ง 2

ประโยคคำสั่ง 2

90 [yhdeksänkymmentä]

Imperatiivi 2

เลือกวิธีที่คุณต้องการดูคำแปล:   
ไทย ฟินแลนด์ เล่น มากกว่า
โกนหนวดหน่อย! Aj- -a-t---! A__ p_______ A-a p-r-a-i- ------------ Aja partasi! 0
ไปอาบน้ำหน่อย! P-se--y! P_______ P-s-y-y- -------- Peseydy! 0
หวีผมหน่อย! Ka---a--i------! K_____ h________ K-m-a- h-u-s-s-! ---------------- Kampaa hiuksesi! 0
โทรมาหน่อย! So-t-- -o--taka-! S_____ S_________ S-i-a- S-i-t-k-a- ----------------- Soita! Soittakaa! 0
คุณเริ่มได้แล้ว! Al-i--! -l-i--ak-a! A______ A__________ A-o-t-! A-o-t-a-a-! ------------------- Aloita! Aloittakaa! 0
คุณหยุดเถอะ! Lo---a!--o-e-ta-a-! L______ L__________ L-p-t-! L-p-t-a-a-! ------------------- Lopeta! Lopettakaa! 0
ช่างมันเถอะคุณ! An-a--lla! An-a--- olla! A___ o____ A______ o____ A-n- o-l-! A-t-k-a o-l-! ------------------------ Anna olla! Antakaa olla! 0
คุณพูดมันออกมา! Sa-o -e! Sano-aa -e! S___ s__ S______ s__ S-n- s-! S-n-k-a s-! -------------------- Sano se! Sanokaa se! 0
ซื้อมันเถอะคุณ! Os---se- -s--k-a --! O___ s__ O______ s__ O-t- s-! O-t-k-a s-! -------------------- Osta se! Ostakaa se! 0
อย่าหลอกลวงเด็ดขาด! Ä-ä o-e --in- e--re--ll--en! Ä__ o__ i____ e_____________ Ä-ä o-e i-i-ä e-ä-e-e-l-n-n- ---------------------------- Älä ole ikinä epärehellinen! 0
อย่าซนเด็ดขาด! Ä-ä ol----i-- -öy-ke-! Ä__ o__ i____ r_______ Ä-ä o-e i-i-ä r-y-k-ä- ---------------------- Älä ole ikinä röyhkeä! 0
อย่าหยาบคายเด็ดขาด! Älä--l- --i-ä epä-----äl-----! Ä__ o__ i____ e_______________ Ä-ä o-e i-i-ä e-ä-s-ä-ä-l-n-n- ------------------------------ Älä ole ikinä epäystävällinen! 0
จริงใจเสมอนะ! O---a-na r---ll----! O__ a___ r__________ O-e a-n- r-h-l-i-e-! -------------------- Ole aina rehellinen! 0
ใจดีเสมอนะ! O-- aina mu-av-! O__ a___ m______ O-e a-n- m-k-v-! ---------------- Ole aina mukava! 0
สุภาพเสมอนะ! O---ai-a----t---as! O__ a___ k_________ O-e a-n- k-h-e-i-s- ------------------- Ole aina kohtelias! 0
กลับบ้านดี ๆ นะครับ / คะ! Pääs-ää hy--n ko-iin! P______ h____ k______ P-ä-k-ä h-v-n k-t-i-! --------------------- Pääskää hyvin kotiin! 0
ดูแลตัวเองดี ๆ นะครับ / นะคะ! Pitäk-- -uo-ta it--------! P______ h_____ i__________ P-t-k-ä h-o-t- i-s-s-ä-n-! -------------------------- Pitäkää huolta itsestänne! 0
มาเยี่ยมเราเร็วๆนี้อีก นะครับ / นะคะ! Tul-a---oh---taa- kä--ää-! T_____ k____ t___ k_______ T-l-a- k-h-a t-a- k-y-ä-n- -------------------------- Tulkaa kohta taas käymään! 0

-

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -